Nộp chậm thuế môn bài khi mới thành lập DN bị phạt như thế nào?

Hiep Nguyen   11 Tháng Ba, 2018   Chức năng bình luận bị tắt ở Nộp chậm thuế môn bài khi mới thành lập DN bị phạt như thế nào?

Em chào cô Hồng Trang và các thầy cô trong EDUBELIFE
Em có một vấn đề thắc mắc nhờ cô và các bạn giải đáp. Công ty em mới thuê văn phòng trong hợp đồng có ghi công ty nộp thuế thay cho chủ nhà. Hiện tại công ty em bị nộp chậm thuế môn bài 3 tháng. Em có hỏi chị ở bên chi cục thuế, chị bảo bị phạt 1,7tr đồng. Nhưng em đọc trong Thông tư 186/2013 công ty em là vi phạm lần đầu chỉ bị phạt cảnh cáo. Em đang băn khoăn về vấn đề này. Mong cô và các bạn giúp đỡ

Tham khảo: Nơi học kế toán tốt

EDUBELIFE Trả lời: 

Chào em, Đối với trường hợp này, DN có thể phải nộp 2 khoản phạt:

1/ Phạt kê vi phạm hành chính do chậm kê khai

Theo quy định tại  Điều 6 Thông tư 166/2013/TT/BTC “ Phạt tiền 3.500.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 2.000.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: a) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 ngày đến 90 ngày…”

Vậy, trường hợp DN em, số phạt hành chính BQ là 3,5 trđ; tối thiểu là 2 triệu đồng

2/ Phạt chậm thuế nộp với lãi suất 0,03%/ngày theo quy định Thông tư 130/2016/TT-BTC,

  • Số tiền phạt = Số thuế phải nộp x 0,03% ngày x 90 ngày chậm nộp

Như vậy, qua sự phân tích sơ bộ trên, thì chị cán bộ thuế này đã xác định trên cơ sở hợp tình , hợp lý đó rồi em. Nếu không cộng cả 2 khoản trên, đã lớn khá nhiều số 1,7 triệu đồng.

Chị ý đã áp dụng tình tiết giảm nhẹ cho DN vì như em cho biết, DN vi phạm lần đầu, mà tự nguyện trình báo,  nên được “giảm nhẹ” theo Điều 9 Luật xử lý vi phạm hành chính 15/2012/QH13 ( 20/06/2012) . Người vi phạm hành chính đã tự nguyện khai báo, thành thật hối lỗi; tích cực giúp đỡ cơ quan chức năng phát hiện vi phạm hành chính, xử lý vi phạm hành chính…”

Xem thêm: Học kế toán thực hành tốt ở đâu

3/Sẽ bị phạt cảnh cáo hay phạt tiền

Mặt khác, lệ phí môn bài là khoản phí, không phải thuế, do đó áp dụng theo quy định tại Điều 4, điều 6 Thông tư 186/2013/TT-BTC hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phí, lệ phí, theo đó lần đầu chỉ bị phạt cảnh cáo.

=> Đúng như em chia sẻ, lệ phí môn bài là khoản phí, không phải thuế, do đó áp dụng theo quy định tại Điều 4, điều 6 Thông tư 186/2013/TT-BTC hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phí, lệ phí, theo đó lần đầu chỉ bị phạt cảnh cáo.

Tuy nhiên, qua tham khảo ý kiến cán bộ Tổng cục thuế và Cục thuế Hà nội, trường hợp của em, đây là trường hợp nộp tờ  khai lần đầu quá 90 ngày (Điều này rất quan trọng , khác việc nộp tờ khai chậm sau khi đã kê khai lần đầu). Nên trên thực tế, các chi cục thuế đang thực hiện căn cứ vào, Điều 6 Thông tư 166/2013/TT/BTC “ Phạt tiền 3.500.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 2.000.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: a) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 ngày đến 90 ngày…”

è Vậy, trường hợp DN em, số phạt hành chính BQ là 3,5 trđ; tối thiểu là 2 triệu đồng

  Như vậy, qua sự phân tích sơ bộ trên, thì chị cán bộ thuế này đã xác định trên cơ sở hợp tình , hợp lý đó rồi em. Chị ý đã áp dụng tình tiết giảm nhẹ cho DN vì như em cho biết, DN vi phạm lần đầu, mà tự nguyện trình báo,  nên được “giảm nhẹ” theo Điều 9 Luật xử lý vi phạm hành chính 15/2012/QH13 ( 20/06/2012) . Người vi phạm hành chính đã tự nguyện khai báo, thành thật hối lỗi; tích cực giúp đỡ cơ quan chức năng phát hiện vi phạm hành chính, xử lý vi phạm hành chính…”

Mong DN em không bao giờ phát sinh các khoản như vậy nữa nhé!